• GARGADI: Wannan samfurin ya ƙunshi nicotine. Nicotine sinadari ne mai jaraba.
  • 21+jxpRIGAN MATASA:Ga manya masu shan sigari da vapers kawai.
vaping ba shi da illa fiye da shan taba

Labarai

Rukunin Labarai
    Fitattun Labarai

    vaping ba shi da illa fiye da shan taba

    2024-01-29

    Akwai ƙarar shaidar cewa taba sigari ba ta da illa fiye da shan taba sigari. Duk da yake duka ayyukan biyu sun haɗa da shakar abubuwa a cikin huhu, akwai bambance-bambance masu mahimmanci a cikin abubuwan da ke tattare da su da tasirin lafiyar su a cikin shan taba da vaping. Da farko dai, ɗayan mahimman dalilan da yasa ake ɗaukar vaping baya cutarwa fiye da shan taba shine cewa babu konewa. Lokacin da taba ke ƙonewa don haifar da hayaki, dubban sinadarai masu cutarwa, ciki har da kwalta da carbon monoxide, suna fitowa kuma a shaka su cikin huhu. An danganta waɗannan abubuwa da manyan matsalolin kiwon lafiya iri-iri, waɗanda suka haɗa da kansar huhu, cututtukan numfashi, da matsalolin zuciya. Madadin haka, vaping ya haɗa da dumama e-ruwa (wanda galibi ya ƙunshi nicotine, abubuwan dandano da sauran abubuwan ƙari) don ƙirƙirar iska mai iskar gas ( tururi). Ba kamar tsarin konewa na shan taba na gargajiya ba, sigari na e-cigare ba ya samar da kwalta ko carbon monoxide, don haka yana rage yawan kamuwa da waɗannan abubuwa masu cutarwa. Bugu da kari, yayin da ake ci gaba da nazarin illolin shakar e-liquid mai vaporized na dogon lokaci, bincike ya nuna cewa matakan sinadarai masu cutarwa a tururi sun yi kasa da na hayakin taba sigari. Bugu da ƙari, babban ƙungiyar bincike yana nuna yuwuwar amfanin sigari na e-cigare a matsayin kayan aiki don rage cutarwa tsakanin masu shan taba na yanzu. Bincike da aka buga a cikin manyan mujallu na likitanci irin su Jaridar Likita ta Burtaniya da Annals of Internal Medicine ya nuna cewa masu shan taba da suka canza zuwa sigari na e-cigare na iya samun ingantacciyar aikin numfashi, rage kamuwa da gubobi, da rage haɗarin wasu cututtukan da ke da alaƙa da shan taba. A zahiri, duka Kiwon Lafiyar Jama'a na Ingila da Kwalejin Likitoci na Royal sun ce sigari e-cigare ba su da illa sosai fiye da shan taba kuma sun gane yuwuwar su azaman taimako na daina shan taba. Bugu da kari, hukumomin gudanarwa irin su Hukumar Kula da Abinci da Magunguna ta Amurka (FDA) sun fahimci yuwuwar rawar da sigari ke takawa wajen rage illolin da ke tattare da shan taba. A cikin 2021, FDA ta ba da izinin tallata wasu samfuran sigari na e-cigare azaman gyare-gyaren samfuran taba masu haɗari, musamman sanin yuwuwarsu na rage fallasa ga sinadarai masu cutarwa ga masu shan sigari waɗanda suka daina shan taba gaba ɗaya. Yana da kyau a lura cewa yayin da akwai shaidar cewa sigari ta e-cigare ba ta da lahani fiye da shan taba, wannan ba yana nufin cewa sigari ba ta da haɗari. E-cigare na iya haifar da matsalolin lafiya, musamman ga masu shan sigari da matasa, kuma sakamakon dogon lokaci na amfani da sigari na buƙatar ci gaba da bincike da sa ido. A taƙaice, shaidun da ke goyan bayan yuwuwar rage cutar ta e-cigare idan aka kwatanta da shan taba yana da tursasawa, kuma binciken kimiyya da amincewar hukumomin kiwon lafiyar jama'a sun ba da gudummawa ga haɓaka yarjejeniya kan wannan batu. Duk da haka, ci gaba da taka tsantsan, bincike da ƙa'idodin da ke da alhakin kasancewa masu mahimmanci don tabbatar da cewa masu shan taba manya suna amfani da e-cigare a matsayin kayan aiki na rage cutarwa yayin da rage haɗarin haɗari ga masu shan taba da matasa.